![การแข่งขันใน website dealer Mercedes-Benz](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/blog.jpg)
Mercedes-Benz Brand ที่มีมูลค่าสูงสุดของรถยนต์หรู จาก ประเทศเยอรมนี การได้ dealer ตัวแทนจำหน่ายของ รถยนต์หรู นอกจากแผนธุรกิจ และ เงินทุนมหาศาลแล้ว การแข่งขันระหว่าง Dealer ก็จะเป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ว่าใครจะเป็น Dealer สูงสุดของ Mercedes-Benz ประจำประเทศไทย
ตั้งแต่ Monitor ในกลุ่ม Website รถยนต์ ต้องยอมรับในส่วนของ บริษัท 1000 Clicks ที่รับพัฒนา Website ให้กับ รถยนต์หลายค่าย ทำให้เราทึ่ง และ ก็เริ่มที่จะต้องปรับตัวและเรียนรู้อีกมากมาย
มาเริ่มด้วยการปรับ Re-design ของ
1. Mercedes-Benz สวนหลวง กันเลยดีกว่า http://www.benzsuanluang.com/
![เบนซ์สวนหลวง](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/เบนซ์สวนหลวง.jpg)
ปรับ design โดย 1000 Clicks มาในรูปโฉมใหม่ครั้งนี้ต้องยอมรับครับว่า เราต้องปรับตัวและเรียนรู้ เพิ่มเติมอีกเยอะ (เพราะเขารองรับอนาคตเลยหรือ CSS3 และ ปรับ Responsive ใน Website รองรับกับ Mobile และ Device อื่น ๆ เลย )
![visitor compare](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/visitor.jpg)
จับ Sitemap และ การเข้า Website เปรียบเทียบโดยเครื่องมือบางตัว การวาง Keywords และ Social Marketing ไม่ว่า facebook หรือ อื่น ๆ ให้เป็น List ที่น่าจับตา มากที่สุดในบรรดา ของ Dealer Mercedes-Benz
2. Mercedes-Benz ตลิ่งชัน benztalingchan.com
![benztalingchan](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/benztalingchan.jpg)
เบนซ์ตลิ่งชัน รูปแบบ Website ยังคงเน้น Information เป็น Dealer ที่มีมานานแล้ว แต่การปรับตัวทางด้าน Online Marketing ยัง เน้น Website Information ซะส่วนใหญ่ เท่าที่วิเคราะห์ อาจจะยังไม่เน้น ลูกค้า Online
![เบนซ์ตลิ่งชัน](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/เบนซ์ตลิ่งชัน.jpg)
Site Map กับการวิเคราะห์เบื้องต้น ไม่เน้น Keyword หรือ SEO เลย Print Ads เน้น เอา off line จับใส Online เลย (เน้นลูกค้า off line Traditional Marketing ส่วนใหญ่)
3. Mercedes-Benz ราชครู http://www.benzrajchakru.com
![เบนซ์ราชครู](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/เบนซ์ราชครู.jpg)
เบนซ์ราชครู เท่าที่ Monitor มา Website เปิดมานานแล้ว แต่ยังขาดเรื่องการจัดการ Contents ทางด้าน Online จริง ๆ เท่าที่ทำการบ้านมา Part Online จะยังเข้าไม่ถึงกับ Dealer Mercedes-Benz ที่เปิดมานานแล้ว ใน Website ก็ยังให้รายละเอียด Infomations ซะส่วนใหญ่
![เบนซ์ราชครู1](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/เบนซ์ราชครู1.jpg)
เท่าที่ส่อง Website นี้ ก็ยังมี เรื่อง community นี้อยู่ แต่ ส่วนใหญ่ จะไป Facebook Page Message กันหมดแล้ว
4. Mercedes-Benz ทองหล่อ http://www.benz-thonglor.com/
![เบนซ์ทองหล่อ](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/เบนซ์ทองหล่อ.jpg)
เบนซ์ทองหล่อ จาก Website เดิมที่ผม Monitor มานานแล้วต้องปรับ สู่ CI ของ Mercedes-Benz ประเทศไทย ตามรูปด้านขวามือ แต่ว่าด้วยเรื่อง Benz ทองหล่อ ชื่อ Brand นี้ คนจำได้เยอะ เรื่อง Website เท่าที่ส่อง จะให้เรื่อง Information และเริ่มจะไปทาง Facebook มากขึ้น
![thonglor](http://onlinemedia.idea2mobile.com/wp-content/uploads/2014/09/thonglor.jpg)
เท่าที่ทำการบ้านกับ Brand ระดับใหญ่ของโลก กับ Dealer Mercedes-Benz ในประเทศไทยยัง ทำการตลาดได้อีกเยอะ คิดว่าไม่นาน Dealer แต่ละค่ายถ้าเข้าใจใน โลก Online Marketing รวมถึง Trend ใหม่ ๆ คงจะมีการแข่งขันกันมากกว่านี้ และการทำการบ้านครั้งนี้ทำให้ตัวเราเองต้องปรับตัวและเรียนรู้อะไรบ้างในวันนี้และ ต่อไป
ขอบคูณทุกท่าที่เข้ามาอ่าน
Webmaster
Anantachai ittiworapong
สุดยอดจริงๆ